ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแฮนด์ Rizoma ใส่ Honda MSX125  (อ่าน 6030 ครั้ง)

กุมภาพันธ์ 04, 2013, 04:52:18 PM เมื่อ

JAIR

• แตกต่าง แต่ไม่แตกแยก
  • Administrator
  • Sr. Member
  • ขี่รถอะไรไม่สำคัญ ขอแค่มีใจรัก 2 ล้อเหมือนกันก็พอ
    • ShowMocyc
สวัสดีคับ หลังจากจบงาน BMF2013 ที่ CentralWorld ไปหมาดๆ ผมก็ขอมารีวิวแฮนด์ Rizoma ซึ่ง ซื้อมาใส่เจ้า MSX125 คับ สำหรับค่าตัวเจ้าแฮนด์ Rizoma นี้ ราคาอยู่ที่ 2,900 บาท ที่งาน BMF2013 ร้าน DirtShop คับ

เรามาเริ่มรีวิวแฮนด์และการเปลี่ยนแฮนด์เลยดีกว่าคับ เริ่มจาก แฮนด์เดิมๆติดรถ ซึ่งมีความสูงอยู่พอสมควรคับ

สิ่งที่ต้องแงะ มันคือลูกยางปิดรูหัวน็อต 6 เหลี่ยม

เริ่มแงะแระคับ โดยใช้ไขควงแบนตัวเล็กๆ ซึ่งขั้นตอนนี้ ต้องระวังคับ ไม่งั้น ไขควงอาจจะขูดฝาบนตุ๊กตาได้คับ

แงะแล้วจะเป็นแบบนี้คับ

แงะครบเรียบร้อยทั้ง 4 ตัว

แล้วเราก็เปลี่ยนเป้าหมาย เตรียมตัวถอดกระจกคับ

แล้วเราก็มาถอดกระจก แต่ก่อนถอด หากกลัวว่า หัวน็อตจะเป็นรอย ก็แนะนำคับ กระดาษกาวแปะก่อน จะได้ไม่เป็นรอยคับ  :))

ถอดเสร็จเรียบร้อย โล่งๆดีคับ

แล้วก็เอาแหวนเบอร์ 8 มาถอดมือครัชคับ

แล้วก็ถอดชุดสวิทไฟ

สังเกตุดีๆคับ แฮนด์เดิม จะมีมาคในการตั้งระยะสูงต่ำของมือครัชให้ เป็นจุดเล็กๆ คับ

ข้อควรจำคับ เมื่อเราถอดน็อตหรือชิ้นส่วนต่างๆแล้ว ไม่ควรวางน็อตไว้ที่พื้น หรือใส่ถาดภาชนะอะไรก็แล้วแต่คับ ควรจะใส่น็อตกลับไปที่เดิมคับ เสียเวลาหน่อย ดีกว่าถ้าน็อตหาย อาจจะต้องเสียเวลา ขี่ไปซื้อน็อตใหม่ บางตัวไม่มีขายต้องสั่ง และรออะไหล่อีก หรือบางครั้งจะมีกรณี ญี่ปุ่นทำเกินขึ้นมาได้คับ กรณีเช่นนี้ เจอกันบ่อยคับ ทางที่ดี เสียเวลานิดหน่อยคับ ใส่น็อตกลับไปที่เดิม ดีที่สุดคับ

ขั้นตอนต่อมา ปลดสายรัดสายไฟ ตัวรัดสายไฟนี้ก็เหมือนเคเบิ้ลไทน์หรือสายรัดพลาสติกทั่วๆไปคับ แต่ต่างตรงที่ สามารถ ถอดเข้าออกได้ โดยจะมีเดือยให้เราดันขึ้นและถอดสายรัดออกได้เลยคับ

แล้วก็ถอดตุ้มแฮนด์คับ ขั้นตอนนี้ต้องระวังคับ มิชะนั้น หัวน็อตเสียแน่นอนคับ

ถอดออกมาเรียบร้อย หัวน็อตสมบูรณ์ดีคับ   8)

ถอดปอกแฮนด์คับ วิธีถอด บางคนใช้คีบจับแล้วดึง ซึ่งเป็นวิธีที่ผิดและถอดยากมากๆคับ เพราะยิงกำ หรือยิ่งบีบ มันยิ่งแน่นคับ แนะนำให้ ดันออกมาตามรูปตัวอย่างคับ

ถอดออกยางนิดหน่อยเพราะติดกาวมาให้ด้วยคับ

ถอดปั๊มบนคับ

สังเกตุ จะมีมาคให้เหมือนมือครัชคับ

ถอดตุ้มแฮนด์อีกข้าง

วางไว้ให้ดีเป็นชุดๆ

เดือยสายรัดที่บอกคับ

ดันขึ้นคับ จะสามารถปลดสายรัดได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

แล้วก็ถอดประกับคันเร่ง สังเกตุคับ จุดที่สงกลม คือล็อคที่จะฝังลงแฮนด์เพื่อไม่ให้ประกับคันเร่งบิดไปมาได้ ซึ่งหมายความว่า ต้องเจาะแฮนด์ Rizoma  :'(

โล่งเป็นแฮนด์ฟิคเกียร์เลย  :o

ขั้นตอนต่อมา ถอดน็อตฝาปิดตุ๊กตาคับ

วิธีถอด ให้ถอดเยื้องกันเป็นแนวทแยงคับ เช่น
1       2
3       4
ให้เราถอด 1 - 4 และ 2 - 3 คับ

หงายฝาดู ไม่มีมาคอะไร

แต่จะมีมาคไว้ตรงที่วงไว้ มองตอนนี้อาจจะไม่เห็น แต่วงให้รู้ไว้ว่า มาคจะต้องพอดีกับขอบฐานด้านบนของตุ๊กตาคับ

มาคที่บอก  8)

รูของแฮนด์เดิม ที่ใช้สำหรับล็อคสวิทและประกับคันเร่งไม่ให้บิด ขยับไปมาคับ

แฮนด์เดิมๆ

เอาแฮนด์เดิม มาเทียบกับ แฮนด์ Rizoma องศาและความสูงต่างกันได้ชัดเจน

แล้วเราก็ใส่มันเข้าไป  >:(

ปิดฝา ขันน็อต แต่อย่าเพิ่งแน่น เพราะเราต้องตั้งระยะให้เหมาะกับผู้ขี่ก่อน

ไม่ต้องกลัวว่า ซื้อมาแล้วจะตั้งระยะแฮนด์ซ้ายขวาไม่เท่ากัน เพราะมันมีมาคมาให้ทั้งซ้ายขวา ตามที่วงกลมสีแดงไว้คับ

ลองวัดระยะเพื่อตั้งค่าชุดสวิทไฟ ประกับคันเร่ง มือเบรค มือครัช

เมื่อได้ตำแหน่งแล้วก็ พันกระดาษกาวก่อน เพราะต้องเจาะแฮนด์เพื่อที่จะล็อคชุดสวิทและประกับคันเร่ง ไม่ให้มันบิดหมุนบนแฮนด์

พันให้หมด เซฟที่สุด เพื่อป้องกันการเสียหายถ้าเกิดเจาะพลาด 555+

และแล้วก็ลงมือเจาะ

เจาะเสร็จ ประกอบกลับที่เดิมเรียบร้อย  8)

มองจากด้านหน้า

ด้านข้าง

ใส่กระจกเดิม(ไปก่อน) เพื่อความปลอดภัยและป้องกันตำรวจจับ  C:-)

ด้านข้างอีกที รูปนี้ใส่กระจกแล้ว

แถมด้านหน้าตอนใส่กระจก  ;D

เรียบร้อยแล้วคับ ขั้นตอนการเปลี่ยนแฮนด์คับ หลังจากที่ได้เปลี่ยนแฮนด์ สิ่งที่เปลี่ยนแปลง คือ
1. ความสวยงาม ดูดีดูหล่อขึ้น
2. แฮนด์ต่ำลงเยอะขึ้นมากคับ
3. ขี่นานๆ รู้สึกเมื่อยน้อยกว่าแฮนด์เดิม
4. ท่าขับขี่ที่รู้สึกว่า มั่นคงขึ้นคับ

รอบหน้า จะรีวิว หรือ แต่งอะไร จะเอามาให้รีวิวกันอีกนะคับ
ขอบคุณที่ติดตาม
สวัสดีคับ  ;D

กุมภาพันธ์ 04, 2013, 07:09:54 PMตอบกลับ #1 เมื่อ

ahoahaahoi

• Moderator
  • Full Member
  • ถ้าคุณขี่ล้อ2 คุณคือเพื่อนผม
เข้ากับโช้ค upsidedown พอดีเลย  ;D